QH GMD bị tuột BCS, dương vật nằm trong âm đạo 4-5 phút

saomai68

Người tham gia
Thành viên
Chào bác Bình!
E có Quan hệ GMD dùng BCS bị tuột trong âm đạo, dương vật nằm trong âm đạo 4-5 phút, cách đây 5 ngày. Sau đó có rửa lại bằng dầu gội đầu, rửa đầu DV và lỗ sáo 2-3 lần.
Khoảng 30 phút sau mua nước muối sinh lý 0.9% rửa lại.
DV không bị trầy xước.
Xin bác tư vấn nguy cơ này có cao không. Em rất lo lắng.
E cảm ơn bs ạ.

Bác sĩ Bình

Bác sĩ Chuyên khoa Truyền nhiễm
Admin
Chào bác Bình!
E có Quan hệ GMD dùng BCS bị tuột trong âm đạo, dương vật nằm trong âm đạo 4-5 phút, cách đây 5 ngày. Sau đó có rửa lại bằng dầu gội đầu, rửa đầu DV và lỗ sáo 2-3 lần.
Khoảng 30 phút sau mua nước muối sinh lý 0.9% rửa lại.
DV không bị trầy xước.
Xin bác tư vấn nguy cơ này có cao không. Em rất lo lắng.
E cảm ơn bs ạ.
Trường hợp này em có kiểm tra DV có trầy xước không? E, có dùng PEP trong 72 giờ không? Tuột BCS mà dương vật không trầy xước tiếp xúc như thế nguy cơ cũng thấp chứ không cao, nhưng nếu có PEP thì an toàn hơn em nhé.

saomai68

Người tham gia
Thành viên
Dạ thưa bác sĩ, em có dùng acriptega sau 1 giờ bị nguy cơ. Cho em hỏi, thuốc này có đủ mạnh để bảo vệ nguy cơ này không ạ. Em thấy phác đồ mà bác đưa ra là:
Ưu tiên:
TDF + 3TC (hoặc FTC) + DTG
Thay thế:
TDF + 3TC (hoặc FTC) + LPV/r hoặc TDF + 3TC (hoặc FTC) + RAL
E có kiểm tra DV không xước, không rát.
Cho em cách xử lý tức thời nếu có xảy ra nguy cơ như vậy ạ?
Hôm nay e bị sổ mũi, đau họng, hắc xì liên tục, dịch nhiều. Triệu chứng này có nói lên gì không bác? Uống thuốc có chữa đau họng được không bác? Có ảnh hưởng Pep không ạ?
Trong quá trình dùng Pep mà bị ngứa, em có thể uống thuốc khỏi ngứa được không ạ?
Do em không biết nên bác thông cảm ạ. E cảm ơn bác sĩ ạ.

Sửa lần cuối:

Bác sĩ Bình

Admin
Dạ thưa bác sĩ, em có dùng acriptega sau 1 giờ bị nguy cơ. Cho em hỏi, thuốc này có đủ mạnh để bảo vệ nguy cơ này không ạ. Em thấy phác đồ mà bác đưa ra là:
Ưu tiên:
TDF + 3TC (hoặc FTC) + DTG
Thay thế:
TDF + 3TC (hoặc FTC) + LPV/r hoặc TDF + 3TC (hoặc FTC) + RAL
E có kiểm tra DV không xước, không rát.
Cho em cách xử lý tức thời nếu có xảy ra nguy cơ như vậy ạ?
Hôm nay e bị sổ mũi, đau họng, hắc xì liên tục, dịch nhiều. Triệu chứng này có nói lên gì không bác? Uống thuốc có chữa đau họng được không bác? Có ảnh hưởng Pep không ạ?
Trong quá trình dùng Pep mà bị ngứa, em có thể uống thuốc khỏi ngứa được không ạ?
Do em không biết nên bác thông cảm ạ. E cảm ơn bác sĩ ạ.
Phác đồ ưu tiên đương nhiên đủ mạnh để dự phòng lây nhiễm HIV trong 72 giờ đầu. Nếu tuân thủ đúng và đủ 28 ngày liên tục sẽ thành công. Các triệu chứng không nói lên điều gì. Trong quá trình dùng PEP có thể uống thuốc trị bệnh khác cách xa trên 2 giờ mà không ảnh hưởng đến PEP.

saomai68

Người tham gia
Thành viên
Phác đồ ưu tiên đương nhiên đủ mạnh để dự phòng lây nhiễm HIV trong 72 giờ đầu. Nếu tuân thủ đúng và đủ 28 ngày liên tục sẽ thành công. Các triệu chứng không nói lên điều gì. Trong quá trình dùng PEP có thể uống thuốc trị bệnh khác cách xa trên 2 giờ mà không ảnh hưởng đến PEP.
Dạ cảm ơn bác.
Cho em hỏi thêm chút thuốc Acriptega đã đủ 3 thành phần ưu tiên TDF + 3TC (hoặc FTC) + DTG chưa ạ?
Loại này hiệu quả không ạ?
Sau 4 tuần dùng Pep và làm xét nghiệm "Alere HIV combo Nhanh" hay "HIV combi PT" tốt hơn ạ. Loại "Alere HIV combo Nhanh" là test nhanh hay sao ạ? Test nhanh chính xác không ạ bác?
E xin cảm ơn.

Sửa lần cuối:

Bác sĩ Bình

Admin
Dạ cảm ơn bác.
Cho em hỏi thêm chút thuốc Acriptega đã đủ 3 thành phần ưu tiên TDF + 3TC (hoặc FTC) + DTG chưa ạ?
Loại này hiệu quả không ạ?
Sau 4 tuần dùng Pep và làm xét nghiệm "Alere HIV combo Nhanh" hay "HIV combi PT" tốt hơn ạ. Loại "Alere HIV combo Nhanh" là test nhanh hay sao ạ? Test nhanh chính xác không ạ bác?
E xin cảm ơn.
View attachment 9
Acriptega là đúng phác đồ ưu tiên này rồi em nhé. Xét nghiệm HIV sau 1 tháng và sau 3 tháng theo khuyến cáo của Bộ Y tế. Tuy nhiên, nếu tuân thủ PEP tốt thì sau 1 tháng âm tính thì 3 tháng không thay đổi. Em nên xét nghiệm Alere HIV combo nhe em.

saomai68

Người tham gia
Thành viên
E cảm ơn Bác. "Alere HIV combo" và "Alere HIV combo nhanh" thì cái cũng được à Bác?

saomai68

Người tham gia
Thành viên
Đúng rồi em.
Trong khi uống Pep, ngày thứ 4 em đi nhậu khoảng 2 lon, nhậu xong e uống Pep liền và uống Pep bị trễ 45 phút của ngày đi nhậu đó. Như vậy bia có gây mất tác dụng của thuốc không? Và Pep bị trễ như vậy có bị sao không vậy Bác ạ? Sau này em chưa bị trễ lần nào nữa và không uống bia lần nào nữa.
E uống pep trước khi ăn 1-2 tiếng có hiệu quả không ạ?
Sau khi hoàn thành Pep thì xét nghiệm ngày thứ 32 trở lên à Bác?
Và đang uống Pep có tiêm vắc xin Covid được không ạ?

Sửa lần cuối:

Bác sĩ Bình

Admin
Trong khi uống Pep, ngày thứ 4 em đi nhậu khoảng 2 lon, nhậu xong e uống Pep liền và uống Pep bị trễ 45 phút của ngày đi nhậu đó. Như vậy bia có gây mất tác dụng của thuốc không? Và Pep bị trễ như vậy có bị sao không vậy Bác ạ? Sau này em chưa bị trễ lần nào nữa và không uống bia lần nào nữa.
E uống pep trước khi ăn 1-2 tiếng có hiệu quả không ạ?
Sau khi hoàn thành Pep thì xét nghiệm ngày thứ 32 trở lên à Bác?
Và đang uống Pep có tiêm vắc xin Covid được không ạ?
Uống PEP tốt nhất là đúng giờ và không sử dụng bia rượu. Tuy nhiên, có thể vì lý do nào đó mà dùng 1-3 lon bia không ảnh hưởng đến hiệu quả. Mà quan trọng là em đừng để trễ giờ hoài sẽ giảm hiệu quả nhé. Trong quá trình uống PEP không nên để trễ quá 2 lần (trên 60 phút). PEP loại này không quan trọng cách xa bữa ăn 1-2 giờ như PEP phác đồ cũ nên em yên tâm.

saomai68

Người tham gia
Thành viên
Uống PEP tốt nhất là đúng giờ và không sử dụng bia rượu. Tuy nhiên, có thể vì lý do nào đó mà dùng 1-3 lon bia không ảnh hưởng đến hiệu quả. Mà quan trọng là em đừng để trễ giờ hoài sẽ giảm hiệu quả nhé. Trong quá trình uống PEP không nên để trễ quá 2 lần (trên 60 phút). PEP loại này không quan trọng cách xa bữa ăn 1-2 giờ như PEP phác đồ cũ nên em yên tâm.
E cảm ơn Bác.
Vậy em trễ 1 lần duy nhất là 45 phút vẫn đảm bảo phải không Bác?
Uống PEP có tiêm vắc xin covid được không Bác ạ?
Hôm nay em bị đau đầu lắm, muốn sốt, đau bụng, người rất mệt. Thấy lo lắng quá bác ạ.
Cho e hỏi thêm: Ngón tay e bị sứt mé, tróc da (đã cắt lớp da bị tróc), không chảy máu, rửa bằng cồn thì rát, nhìn thấy có hạt máu phía trong (Có hình kèm theo). Như vậy có phải là vết thưởng hở không? Và khi tiếp xúc với dịch âm đạo trong trường hợp đó có nguy cơ cao không ạ?

Sửa lần cuối:

Bác sĩ Bình

Admin
E cảm ơn Bác.
Vậy em trễ 1 lần duy nhất là 45 phút vẫn đảm bảo phải không Bác?
Uống PEP có tiêm vắc xin covid được không Bác ạ?
Hôm nay em bị đau đầu lắm, muốn sốt, đau bụng, người rất mệt. Thấy lo lắng quá bác ạ.
Cho e hỏi thêm: Ngón tay e bị sứt mé, tróc da (đã cắt lớp da bị tróc), không chảy máu, rửa bằng cồn thì rát, nhìn thấy có hạt máu phía trong (Có hình kèm theo). Như vậy có phải là vết thưởng hở không? Và khi tiếp xúc với dịch âm đạo trong trường hợp đó có nguy cơ cao không ạ?
Trễ 1 lần như thế không ảnh hưởng đến hiệu quả PEP nhe em. Tiêm vắc xin Covid-19 được nhé. Hình em gửi nếu như có tiếp xúc dịch chứa HIV vẫn có nguy cơ nhe em.

saomai68

Người tham gia
Thành viên
Trễ 1 lần như thế không ảnh hưởng đến hiệu quả PEP nhe em. Tiêm vắc xin Covid-19 được nhé. Hình em gửi nếu như có tiếp xúc dịch chứa HIV vẫn có nguy cơ nhe em.
Em đã rửa ngón tay bằng dầu gội đầu không thấy rát, do vết hở da này bị trước đó 1 ngày, như vậy được coi là vết thương kín miệng chưa ạ. Tiếp sau đó 5 phút e có rửa cồn 90 độ nên nó rát và đỏ vậy ạ? Nếu dùng cồn 70 độ sẽ không bị như hình? Như vậy nguy cơ này có cần uống thuốc phơi nhiễm tiếp theo không Bác ạ. Do lúc thò tay này xuống để kiểm tra bao có tụt không, không biết có đụng chạm với dịch không. Nếu như vậy phải uống PEP cho lần này nữa không ạ Bác.

Bác sĩ Bình

Admin
Em đã rửa ngón tay bằng dầu gội đầu không thấy rát, do vết hở da này bị trước đó 1 ngày, như vậy được coi là vết thương kín miệng chưa ạ. Tiếp sau đó 5 phút e có rửa cồn 90 độ nên nó rát và đỏ vậy ạ? Nếu dùng cồn 70 độ sẽ không bị như hình? Như vậy nguy cơ này có cần uống thuốc phơi nhiễm tiếp theo không Bác ạ. Do lúc thò tay này xuống để kiểm tra bao có tụt không, không biết có đụng chạm với dịch không. Nếu như vậy phải uống PEP cho lần này nữa không ạ Bác.
Trường hợp này theo bác sĩ là không cần uống thuốc phơi nhiễm nhe em.