Làm nail bị xước da chảy máu có nguy cơ bị nhiễm HIV không

Yan

Người tham gia
Thành viên
Hôm nay 28 tết cháu có đi làm nail, dùng kềm của tiệm
Cận tết cũng đông người, trước cháu thì có 2 khách đang làm móng đang ở quy trình sơn
Cháu ngồi đợi 20-30' sau mới tới lượt cháu làm, mới bắt đầu mài móng, rồi ngâm tay sau đó mới cắt da thì đang làm giữa chừng cắt trúng vào da chảy ít máu, sau đó chủ tiệm đổ 1 ít dầu gió thì ngón tay cháu liền
Còn cây kềm cháu ko để ý có sát khuẩn hay ko, cũng ko biết trc đó họ có cắt cho người nào
Bs cho cháu hỏi, trường hợp như này có bị nhiễm ko ạ, tự nhiên h vừa lo vừa sợ

Bác sĩ Bình

Bác sĩ Chuyên khoa Truyền nhiễm
Admin
Hôm nay 28 tết cháu có đi làm nail, dùng kềm của tiệm
Cận tết cũng đông người, trước cháu thì có 2 khách đang làm móng đang ở quy trình sơn
Cháu ngồi đợi 20-30' sau mới tới lượt cháu làm, mới bắt đầu mài móng, rồi ngâm tay sau đó mới cắt da thì đang làm giữa chừng cắt trúng vào da chảy ít máu, sau đó chủ tiệm đổ 1 ít dầu gió thì ngón tay cháu liền
Còn cây kềm cháu ko để ý có sát khuẩn hay ko, cũng ko biết trc đó họ có cắt cho người nào
Bs cho cháu hỏi, trường hợp như này có bị nhiễm ko ạ, tự nhiên h vừa lo vừa sợ
Cắt móng trúng da chảy máu là vết thương hở, để xác định có nguy cơ HIV hay không thì phải xem kiềm cắt đó đã được ngâm dung dịch sát khuẩn trước đó hay không? Nếu kiềm cắt đã ngâm dung dịch sát khuẩn rồi thì lỡ bị chảy máu cũng không đủ khả năng lây nhiễm HIV. Nếu kiềm cắt chưa được xử lý tiệt trung đúng cách thì nên cân nhắc sử dụng thuốc phơi nhiễm trong 72 giờ và kéo dài 28 ngày để được an toàn. Em suy nghĩ và quyết định nhé.